Coldacmin flu là thuốc gì, giá bao nhiêu?

    Coldacmin flu thuộc nhóm thuốc giảm đau, hạ sốt, chống viêm, điều trị Gút và các bệnh xương khớp. Thuốc Coldacmin flu có thành phần chính là Paracetamol và Clorpheniramin maleat. Coldacmin flu có giá khoảng 34.000đ/ hộp 10 vỉ x 10 viên. 

    Thuốc Coldacmin flu là thuốc giảm đau có tác dụng hạ sốt, trị cảm cúm, nghẹt mũi, viêm mũi dị ứng, nhức đầu, đau dây thần kinh, đau răng & đau nhức cơ khớp. Thuốc được bán rộng rãi trên toàn quốc. Để đảm bảo an toàn cho sức khỏe của bệnh nhân, người bệnh nên tuân thủ các qui tắc và dùng đúng liều lượng ghi trên tờ hướng dẫn để thuốc phát huy hết tác dụng.

    Coldacmin Flu là thuốc gì?

    Coldacmin flu là thuốc gì, giá bao nhiêu?

    • Nhóm thuốc: Thuốc giảm đau, hạ sốt, Nhóm chống viêm không Steroid, Thuốc điều trị Gút và các bệnh xương khớp
    • Dạng bào chế: Viên nang
    • Đóng gói: hộp 5 vỉ x 10viên/hộp 10 vỉ x 10v/hộp 1chai 100v, 200v, 400 viên nang
    • Thành phần: Acetaminophen, Chlorpheniramine
    • SĐK: VNB-2489-04
    • Nhà sản xuất: Công ty cổ phần Dược Hậu Giang – VIỆT NAM

    Thành phần

    • Paracetamol ……………………… 325 mg
    • Clorpheniramin maleat …………… 2 mg
      Tá dược vừa đủ ……………………. 1 viên
    • (Tinh bột mì, PVA, đường trắng,
    • màu đỏ erythrosin, màu vàng tartrazin).

    Chỉ định dùng thuốc Coldacmin flu

    Thuốc Coldacmin flu dùng điều trị triệu chứng các trường hợp: cảm sốt, nhức đầu, đau nhức cơ bắp, xương khớp kèm theo nghẹt mũi, sổ mũi, viêm mũi, viêm màng nhầy xuất tiết, viêm xoang do cảm cúm hoặc do dị ứng với thời tiết.

    Thuốc Coldacmin flu có tác dụng gì?

    Thuốc Coldacmin là thuốc giảm đau có tác dụng:

    • Chữa trị các chứng nhiễm trùng hô hấp kèm theo các chứng sổ mũi, ớn lạnh, biết hiện sốt
    • Chứng dị ứng, mề đay, viêm da dị ứng hay viêm mũi vận mạch do hitasmin
    • Trị sốt nóng, cảm, sổ mũi, nghẹt mũi, viêm mũi dị ứng, nhức đầu, đau dây thần kinh, đau răng & đau nhức cơ khớp.

    Tác dụng dược lý của thuốc Coldacmin flu

    Clorpheniramin là một kháng histamin có rất ít tác dụng an thần. Như hầu hết các kháng histamin khác, clorpheniramin cũng có tác dụng phụ chống tiết acetylcholin, nhưng tác dụng này khác nhau nhiều giữa các cá thể.

    Tác dụng kháng histamin của clorpheniramin thông qua phong bế cạnh tranh các thụ thể H1 của các tế bào tác động.

    Dược động học

    Clorpheniramin maleat hấp thu tốt khi uống và xuất hiện trong huyết tương trong vòng 30 – 60 phút. Nồng độ đỉnh huyết tương đạt được trong khoảng 2,5 đến 6 giờ sau khi uống. Khả dụng sinh học thấp, đạt 25 – 50%. Khoảng 70% thuốc trong tuần hoàn liên kết với protein. Thể tích phân bố khoảng 3,5 lít/kg (người lớn) và 7 – 10 lít/kg (trẻ em).

      Varogel là thuốc gì, giá bao nhiêu?

    Clorpheniramin maleat chuyển hóa nhanh và nhiều. Các chất chuyển hóa gồm có desmethyl – didesmethyl- clorpheniramin và một số chất chưa được xác định, một hoặc nhiều chất trong số đó có hoạt tính. Nồng độ clorpheniramin trong huyết thanh không tương quan đúng với tác dụng kháng histamin vì còn một chất chuyển hóa chưa xác định cũng có tác dụng.

    Thuốc được bài tiết chủ yếu qua nước tiểu dưới dạng không đổi hoặc chuyển hóa, sự bài tiết phụ thuộc vào pH và lưu lượng nước tiểu. Chỉ một lượng nhỏ được thấy trong phân. Thời gian bán thải là 12 – 15 giờ và ở người bệnh suy thận mạn, kéo dài tới 280 – 330 giờ.

    Một số viên nén clorpheniramin được bào chế dưới dạng tác dụng kéo dài, dưới dạng viên nén 2 lớp. Lớp ngoài được hòa tan và hấp thu giống như viên nén thông thường. Lớp trong chỉ được hấp thu sau 4 – 6 giờ. Tác dụng của những viên nén kéo dài bằng tác dụng của hai viên nén thông thường, uống cách nhau khoảng 6 giờ.

    Liều lượng – Cách dùng thuốc Coldacmin flu

    Liều dùng và cách dùng thuốc Coldacmin nên tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng thuốc, tránh tự ý dùng thuốc để gây ra các hậu quả nghiêm trọng. Liều tham khảo:

    • Người lớn: 1 – 2 viên/lần, ngày 3 – 4 lần.
    • Trẻ 7 – 15 tuổi: 1 viên/lần, ngày 2 – 3 lần.
    • Trẻ 2 – 6 tuổi: 1/2 – 1 viên/lần, ngày 1 – 2 lần.

    Lưu ý các lần uống thuốc cách nhau ít nhất 4 giờ.

    Chống chỉ định của thuốc Coldacmin flu

    Những người không nên dùng thuốc:

    • Người quá mẫn với một trong các thành phần của thuốc.
    • Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh thận, tim, phổi, gan.
    • Người bệnh thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase (G6PD),đang cơn hen cấp, phì đại tuyến tiền liệt, glocom góc hẹp, tắc cổ bàng quang, tắc môn vị, tá tràng.
    • Người đang cho con bú.
    • Người đang dùng IMAO trong vòng 14 ngày.
    • Suy chức năng gan.

    Tương tác thuốc

    Tránh dùng với cồn. Thận trọng khi dùng với atropine, chất ức chế thần kinh trung ương.

    Tác dụng phụ của thuốc Coldacmin flu

    Khô miệng, buồn ngủ. Phát ban, da đỏ, nổi mề đay. Hiếm gặp: giảm bạch cầu hạt, thiếu máu tiêu huyết.

    Khi có những dấu hiệu của tác dụng phụ nên đến ngay bệnh viện để chữa trị kịp thời, tránh để lâu gây ra hậu quả nghiêm trọng.

    Chú ý khi sử dụng thuốc Coldacmin

    Liên quan đến acetaminophen:

    • Phải dùng paracetamol thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ cao nguy hiểm của methemoglobin trong máu.
    • Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan, nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.

    Liên quan đến Chlopheniramin maleat:

    • Suy giảm hô hấp, bệnh phổi mãn tính, khô miệng, ngủ gà, chóng mặt, hoa mắt, nhìn mờ, suy giảm tâm thận vận động.
    • Có nguy cơ bí tiểu tiện, do tác dụng phụ chống tiết acetylcholin của thuốc.
      Erythromycin là thuốc gì, giá bao nhiêu?

    Lưu ý: Dùng thuốc Coldacmin theo chỉ định của Bác sĩ.

    Coldacmin flu giá bao nhiêu?

    Thuốc Coldacmin flu có giá khoảng 34.000đ/ hộp 10 vỉ x 10 viên.

    Với những thông tin về thuốc Coldacmin flu mà baomuctim.com vừa chia sẽ. Hi vọng các bạn sẽ có thêm nhiều thông tin hữu ích nhé. Chúc các bạn thành công.

    Từ khóa:

    • giá thuốc coldacmin flu
    • coldacmin có dùng được cho phụ nữ mang thai
    • thuốc coldacmin có dùng cho phụ nữ cho con bú
    • coldacmin flu 325mg

    Bình luận
    0

    Bình luận